ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: กำลัง watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ...  (อ่าน 6580 ครั้ง)

chattipongTopic starter

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว
  • *
  • แต้มสะสม 295 Points
  • ชุดที่เล่น: กำลังมองหาอยู่
  • Music: Rock
  • Movies: Action

กำลังขับ watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ...

ความแตกต่างของ w มีผลต่อคุณภาพของเสียงอย่างไรบ้างครับ ครั้งแรกคิดว่าถ้าหากแอมป์ที่มีกำลังขับ w มากแล้วก็จะแค่ทำให้เปิดได้ดังกว่าแอมป์ที่มี w น้อยกว่า หรือ จะมีความแตกต่างมากกันมากกว่านั้นครับ เพราะปกติเป็นคนไม่เปิดดังครับแต่ชอบแบบรายละเอียดครบครับ แต่เคยได้ยินว่าหากเป็น แอมป์/avr ที่รุ่นเล็กสุดเมื่อเปิดในระดับความดังที่เท่ากันกับรุ่นที่สูงขึ้นไป จะพบความแตกต่างของคุณภาพเสียง รบกวนท่านผู้รู้ช่วย ทำให้หายสงสัยด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

Chet_san

• กลุ่มชอบโม
  • Mid-end player
  • *
  • แต้มสะสม 1638 Points
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: ไทยทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • Mood: Chin Jung
    Chin Jung
  • ความสุขอยู่ที่ใจ :-)
Re: กำลัง watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:50:36 AM »

สวัสดีครับ คุณ chattipong

ลองโหลดบันทึกรายการวิทยุ "คุยสบายๆสไตล์ปิยะนัส" ของวันที่ 21/8 กับ 28/8 มาฟังดูนะครับ

คุณชัยวัฒน์กับคุณปิยะนัสอธิบายรายละเอียดเรื่อง Watt ที่มีความแตกต่างกันไว้เยอะทีเดียวครับ

http://www.piyanas.com/radio/fm/2-28-08-2010.rar

http://www.piyanas.com/radio/fm/2-21-08-2010.rar

chattipongTopic starter

• *
  • แต้มสะสม 295 Points
  • Music: Rock
Re: กำลัง watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:09:12 AM »

ลืมบอกครับ ........... ทั้งแอมป์/avr เป็นของค่ายเดียวกันแต่กำลังขับต่างกันเช่น
 50w /  75w  /  100w into 8ohms

Artist Ferguson

• น้าอั๋นสาขาฟอร์จูนครับ 085-2959183
  • Piyanas Team
  • Super hi-end player
  • *
  • แต้มสะสม 1110 Points
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Glory Glory Man united
    • https://www.facebook.com/pages/Piyanas-Fortune/181561311988365?ref=hl
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:28:58 PM »

ลืมบอกครับ ........... ทั้งแอมป์/avr เป็นของค่ายเดียวกันแต่กำลังขับต่างกันเช่น
 50w /  75w  /  100w into 8ohms

ดีครับน้า chattipong  1138
ถ้าเป็น แอมป์ยี่ห้อเดียวกันต่างรุ่นแล้วระบุวัตท์ต่างกันอย่างนี้นะครับ ก็จาให้น้ำหนักเสียงที่ต่างกันครับ ความหนักแน่นของเสียง หัวเบสที่ชัดเจน ไดนามิค อิมแพ็คของเสียงจาได้มากน้อยตามกำลังวัตท์ที่มีให้มาครับ
วัตท์ที่มากขึ้น สเกลเสียงจาเห็นชัดเจน และขนาดจะใหญ่ขึ้นครับ รายละเอียดต่างๆก็จะออกมาแสดงตัวให้เห็นกันอย่างชัดเจนมากขึ้นครับ แต่แนวเสียงจาไปในทิศทางเดียวกันครับ  8)

keroro

• สมาชิกทั่วไป
  • *
  • แต้มสะสม 89 Points
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:48:22 PM »

ทางเชิงวิชาการนะครับ
Watts คือ ค่ากำลังไฟฟ้าโดยมีหน่วยคือ W, wattsมากก็จะกินค่ามาก, ค่ากำลังไฟฟ้า W=IxV = Iกำลัง2xR โดยI=กระแสไฟฟ้า หน่วยเป็นA(แอมป์)V=แรงดันไฟฟ้า หน่วยเป็นV(โวลท์) R=load ภาระทางไฟฟ้า หน่วยเป็นโอหม์
โดยปกติแรงดันไฟฟ้าที่เราใช้จะคงที่ กระแสจะเปลี่ยนแปลงไปตามLoad(ภาระทางไฟฟ้า)ที่เราใช้งาน

การวัดค่าWatts ส่วนมากจะวัดที่ภาระทางไฟฟ้าเช่น PowerAmp จะบอกค่า Watts 55W rms at 8 Ohms, 65W at 4 Ohms ทั้งๆที่AmpตัวเดียวกันทำไมWattsต่างกัน ค่าOhmsคือค่าภาระของโหลดในที่นี้หมายถึงลำโพง ค่าOhmsคือค่าความต้านทานทางไฟฟ้า ค่ายิ่งน้อยกระแสจะไหลผ่านได้เยอะ ทำให้ค่าWattsเยอะ(ดังขึ้น)

ค่าwattsที่แสดงที่ตัวอุปกรณ์หมายถึง อุปกรณ์สามารถสร้างกำลังไฟฟ้าได้สูงสุดหรือรับภาระโหลดได้สูงสุดเท่าไร

กำลังขับ watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ....

ที่แต่ต่างกันอย่างชัดเจนคือเรื่องของราคา และ ขนาด ดูจากภายนอก ดูภายในที่ต่างก็คือขนาดของหม้อแปลง อุปกรณ์ภาคขยาย การระบายความร้อน ขนาดสายไฟ

ราคาที่สูงขึ้น มักจะมีFunctions ลูกเล่นแปลกๆใหม่ๆ วัสดุที่นำมาใช้ประกอบส่วนใหญ่จะดีกว่ารุ่นเล็กๆ โดยมิใช้เพิ่มแค่watts เพื่อส่งเสริมการขาย อัพราคา และทำให้ดูน่าสนใจยิ่งขึ้น

ความแตกต่างของ w มีผลต่อคุณภาพของเสียงอย่างไรบ้างครับ

ต้องทำความเข้าใจก่อนนะว่าค่าWattsคือค่ากำลัางาน สมมุติว่าAmpตัวนึ่งมีสเปก 100W ก็ไม่ได้หมายความว่าAmpตัวนี้เวลาเปิดใช้งานจะจ่ายพลังงาน100Wตลอดเวลา

ค่านี้คือค่าที่บอกกำลังสูงสุดของAmpที่สามารถจ่ายได้ ถ้าเราเปิดเบาๆ วัตต์ที่ใช้งานก็จะน้อย เปิดดังๆ วัตต์ที่ใช้งานก็เยอะขึ้น

ส่วนว่ามีผลต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้อยวัตต์มากโดยตรงนะ แอมป์หลอดขนาด15w+15wจับคู่กับลำโพงที่มีความไวสูง ยังให้ความไพเราะมากมายเหลือเกิน

แต่กำลังวัตต์ที่เยอะกว่าน่าจะได้เปรียบเรื่องกำลังสำรองเมื่อต้องเปิดด้วยความดังอย่างต่อเนื่อง เลยทำให้รู้สึกว่าเสียงที่ออกมาต่อเนื่องอิ่มแน่น ชัดเจน เป็นรูปเป็นร่างกว่า

สามารถเลือกใช้ลำโพงตั้งพื้นตัวใหญ่ๆมีดอกไดร์เวอร์หลายๆดอกได้สบายๆ เหมาะกับขนาดห้องใหญ่ๆที่ต้องการเสียงที่ครอบคลุมพื้นที่ห้อง

ปล.อันเป็นความเข้าใจของผมเองนะครับ

modaim

• *
  • แต้มสะสม 439 Points
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:25:44 PM »

Watts คือ ค่ากำลังไฟฟ้าโดยมีหน่วยคือ W, wattsมากก็จะกินค่ามาก, ค่ากำลังไฟฟ้า W=IxV = Iกำลัง2xR โดยI=กระแสไฟฟ้า หน่วยเป็นA(แอมป์)V=แรงดันไฟฟ้า หน่วยเป็นV(โวลท์) R=load ภาระทางไฟฟ้า หน่วยเป็นโอหม์
โดยปกติแรงดันไฟฟ้าที่เราใช้จะคงที่ กระแสจะเปลี่ยนแปลงไปตามLoad(ภาระทางไฟฟ้า)ที่เราใช้งาน

การวัดค่าWatts ส่วนมากจะวัดที่ภาระทางไฟฟ้าเช่น PowerAmp จะบอกค่า Watts 55W rms at 8 Ohms, 65W at 4 Ohms ทั้งๆที่AmpตัวเดียวกันทำไมWattsต่างกัน ค่าOhmsคือค่าภาระของโหลดในที่นี้หมายถึงลำโพง ค่าOhmsคือค่าความต้านทานทางไฟฟ้า ค่ายิ่งน้อยกระแสจะไหลผ่านได้เยอะ ทำให้ค่าWattsเยอะ(ดังขึ้น)

ค่าwattsที่แสดงที่ตัวอุปกรณ์หมายถึง อุปกรณ์สามารถสร้างกำลังไฟฟ้าได้สูงสุดหรือรับภาระโหลดได้สูงสุดเท่าไร

กำลังขับ watts มากน้อย ให้ความแตกต่างกันอย่างไรครับ....

ที่แต่ต่างกันอย่างชัดเจนคือเรื่องของราคา และ ขนาด ดูจากภายนอก ดูภายในที่ต่างก็คือขนาดของหม้อแปลง อุปกรณ์ภาคขยาย การระบายความร้อน ขนาดสายไฟ

ราคาที่สูงขึ้น มักจะมีFunctions ลูกเล่นแปลกๆใหม่ๆ วัสดุที่นำมาใช้ประกอบส่วนใหญ่จะดีกว่ารุ่นเล็กๆ โดยมิใช้เพิ่มแค่watts เพื่อส่งเสริมการขาย อัพราคา และทำให้ดูน่าสนใจยิ่งขึ้น

ความแตกต่างของ w มีผลต่อคุณภาพของเสียงอย่างไรบ้างครับ

ต้องทำความเข้าใจก่อนนะว่าค่าWattsคือค่ากำลัางาน สมมุติว่าAmpตัวนึ่งมีสเปก 100W ก็ไม่ได้หมายความว่าAmpตัวนี้เวลาเปิดใช้งานจะจ่ายพลังงาน100Wตลอดเวลา

ค่านี้คือค่าที่บอกกำลังสูงสุดของAmpที่สามารถจ่ายได้ ถ้าเราเปิดเบาๆ วัตต์ที่ใช้งานก็จะน้อย เปิดดังๆ วัตต์ที่ใช้งานก็เยอะขึ้น

ส่วนว่ามีผลต่อคุณภาพเสียงหรือไม่ ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้อยวัตต์มากโดยตรงนะ แอมป์หลอดขนาด15w+15wจับคู่กับลำโพงที่มีความไวสูง ยังให้ความไพเราะมากมายเหลือเกิน

แต่กำลังวัตต์ที่เยอะกว่าน่าจะได้เปรียบเรื่องกำลังสำรองเมื่อต้องเปิดด้วยความดังอย่างต่อเนื่อง เลยทำให้รู้สึกว่าเสียงที่ออกมาต่อเนื่องอิ่มแน่น ชัดเจน เป็นรูปเป็นร่างกว่า

สามารถเลือกใช้ลำโพงตั้งพื้นตัวใหญ่ๆมีดอกไดร์เวอร์หลายๆดอกได้สบายๆ เหมาะกับขนาดห้องใหญ่ๆที่ต้องการเสียงที่ครอบคลุมพื้นที่ห้อง

ปล.อันเป็นความเข้าใจของผมเองนะครับ

ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
1. จะรู้ได้ยังงัยว่าสเปคที่แอมป์ระบุคือวัตต์อะไร เช่น 120 W ไม่มีอะไรต่อท้าย รู้ได้อย่างไรครับว่าคือวัตต์สูงสุด (peak)
2. Watt rms คืออะไรและต่างกันกับ watt peak อย่างไร และเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

keroro

• สมาชิกทั่วไป
  • *
  • แต้มสะสม 89 Points
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 08:51:22 AM »

ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
1. จะรู้ได้ยังงัยว่าสเปคที่แอมป์ระบุคือวัตต์อะไร เช่น 120 W ไม่มีอะไรต่อท้าย รู้ได้อย่างไรครับว่าคือวัตต์สูงสุด (peak)
2. Watt rms คืออะไรและต่างกันกับ watt peak อย่างไร และเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

1.โดยปกติแล้วเสปกต่างๆทางผู้ผลิตจะต้องระบุลงเอกสารโดยละเอียด โดยทางมาตราฐานสากลของIEC(International Electrotechnical Commission)
แต่ถ้าไม่มีระบุก็ไม่ถือว่าผิดแต่ประการใด วิธีง่ายที่สุดเราแกะดูฟิวส์ของอุปกรณ์นั้นๆซึ้งถือว่าเป็นอุปกรณ์ป้องกัน ดูขนาดแอมป์ที่ระบุที่ฟิวส์ว่ากี่แอมป์
แล้วเอาไปคูณกัยขนาดแรงดันจะได้ขนาดของวัตต์โดยมีหน่วยเป็นVA เช่น AVR ใช้แรงดันบ้าน220Vac ใช้ฟิวส์ขนาด0.5A เอา220x0.5=110VA(ไม่ใช้วัตต์นะครับ)
ค่าVAคือค่าพลังงานเหมือนกัน แต่จะอยู่รูปพลังงานรวมทั้งหมดยังไม่ได้หักค่าพลังงานที่ศูนย์เสียไปในรู้ความร้อน สนามแม่เหล็ก ฯลฯ
ถ้าเรารู้ค่าpowerfactor (P.F)ของอุปกรณ์นั้นเราก็สามารถหาค่าวัตต์ได้ โดยนำมาค่าคูณกับค่าVA โดยปกติแล้วค่าP.Fจะมีค่า น้อยกว่าหรือเท่ากับ1(ในโหลดR)
สมมุติว่าอุปกรณ์มีค่าP.F=0.85 ค่าวัตต์คือ 0.85x110VA=93.5W
อุปกรณ์ตัวนี้ให้ค่ากำลังงานได้ไม่เกิน 93.5W (ได้น้อยกว่า93.5W)

2.Watt rms คือ Root Mean Square ค่าเฉลี่ยของพลังงานต่อเนื่อง ส่วนใหญ่จะวัดกันที่1KHz(เพราะจะได้ค่าวัตต์สูงสุด)
ค่า rms คือค่าพลังงานเฉลี่ยที่ใช้จริง โดยมีค่าประมาณ 70%ของ watt peak ถ้าเรารู้ peakก็คูณด้วย 0.707 ส่วนเหตุผลและการคำนวณหาดูได้ตามgoogleครับ

ปล.อันเป็นความเข้าใจของผมเองนะครับ (เรียนมาอย่างนี้อ่ะครับ)

modaim

• *
  • แต้มสะสม 439 Points
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 10:09:56 PM »

1.โดยปกติแล้วเสปกต่างๆทางผู้ผลิตจะต้องระบุลงเอกสารโดยละเอียด โดยทางมาตราฐานสากลของIEC(International Electrotechnical Commission)
แต่ถ้าไม่มีระบุก็ไม่ถือว่าผิดแต่ประการใด วิธีง่ายที่สุดเราแกะดูฟิวส์ของอุปกรณ์นั้นๆซึ้งถือว่าเป็นอุปกรณ์ป้องกัน ดูขนาดแอมป์ที่ระบุที่ฟิวส์ว่ากี่แอมป์
แล้วเอาไปคูณกัยขนาดแรงดันจะได้ขนาดของวัตต์โดยมีหน่วยเป็นVA เช่น AVR ใช้แรงดันบ้าน220Vac ใช้ฟิวส์ขนาด0.5A เอา220x0.5=110VA(ไม่ใช้วัตต์นะครับ)
ค่าVAคือค่าพลังงานเหมือนกัน แต่จะอยู่รูปพลังงานรวมทั้งหมดยังไม่ได้หักค่าพลังงานที่ศูนย์เสียไปในรู้ความร้อน สนามแม่เหล็ก ฯลฯ
ถ้าเรารู้ค่าpowerfactor (P.F)ของอุปกรณ์นั้นเราก็สามารถหาค่าวัตต์ได้ โดยนำมาค่าคูณกับค่าVA โดยปกติแล้วค่าP.Fจะมีค่า น้อยกว่าหรือเท่ากับ1(ในโหลดR)
สมมุติว่าอุปกรณ์มีค่าP.F=0.85 ค่าวัตต์คือ 0.85x110VA=93.5W
อุปกรณ์ตัวนี้ให้ค่ากำลังงานได้ไม่เกิน 93.5W (ได้น้อยกว่า93.5W)

2.Watt rms คือ Root Mean Square ค่าเฉลี่ยของพลังงานต่อเนื่อง ส่วนใหญ่จะวัดกันที่1KHz(เพราะจะได้ค่าวัตต์สูงสุด)
ค่า rms คือค่าพลังงานเฉลี่ยที่ใช้จริง โดยมีค่าประมาณ 70%ของ watt peak ถ้าเรารู้ peakก็คูณด้วย 0.707 ส่วนเหตุผลและการคำนวณหาดูได้ตามgoogleครับ

ปล.อันเป็นความเข้าใจของผมเองนะครับ (เรียนมาอย่างนี้อ่ะครับ)

[/quote]
อ่านข้อ 1 แล้วเข้าใจขึ้นครับ แต่อีกนิดครับว่าไม่รู้ ค่า P.F. จะดูได้จากไหนของแอมป์ครับ หากไม่รู้ค่านี้แล้วก็ไปต่อไม่ได้ใช่ไหมครับ
ส่วนข้อ 2 หากไม่รู้ค่า watt peak ของข้อ1 ก็ไม่รู้ค่าประมาณของ watt rms แล้วหาค่าจากการคำนวณใดได้อีกหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

FreeDoMone

• *
  • แต้มสะสม 274 Points
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • Chrome 15.0.874.121 Chrome 15.0.874.121
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:45:47 AM »

มาเก็บความรู้ครั <38074>

kankasem

• new entry player
  • *
  • แต้มสะสม 4115 Points
  • Yamaha The Best
  • Browser:
  • Firefox 7.0.1 Firefox 7.0.1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:17:03 PM »

อ่านแล้วงง นิดๆ  1140

siam@dts

• *
  • แต้มสะสม 433 Points
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Music: Pop
  • Browser:
  • Firefox 5.0.1 Firefox 5.0.1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:35:56 PM »

ตอบได้เคลียร์ครับ อิอิ 8)

super102

• *
  • แต้มสะสม 587 Points
  • Music: Jazz
  • Mood: Confused
    Confused
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • Chrome 15.0.874.121 Chrome 15.0.874.121
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:48:37 PM »

มาอ่านรับความรู้อีกคน 1138

หน่อย(พัทยา)

• Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 25689 Points
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
  • Browser:
  • Firefox 8.0 Firefox 8.0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 11:00:35 AM »

เป็นอีกหนึ่งความรู้ที่เยี่ยมจริงๆครับ  8)

pentor@Korat

• Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 19342 Points
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
  • 089-4552965
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 04:13:24 PM »

อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ 1138