ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: ลักษณะห้องกับการจัดวางเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 1551 ครั้ง)

TangMoTopic starter

• สมาชิกทั่วไป
  • *
  • แต้มสะสม 84 Points
  • ชุดที่เล่น: กำลังมองหาอยู่
  • Music: Rock
  • Movies: Action
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • Chrome 6.0.472.25 Chrome 6.0.472.25

วันก่อนตั้งหัวข้อถามเกี่ยวกับ Amp แล้วก็ ลำโพง ได้ idea ใหม่ๆมากเลย ขอบคุณทุกคนครับ

แต่วันนี้ นั่งดูห้องตัวเองแล้วก็เกิดคำถามอีกแล้วครับว่า..

- ถ้าห้องเราไม่ได้เป็น ห้องสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ พอดีที่ห้องเป็นคอนโด แล้วก็ตั้งใจจะเอาไว้ตรงห้องนั่งเล่น มันก็จะมีประตูเยอะหน่อย ประตูห้องน้ำ ห้องนอน ห้องครัว
   แล้วยังจะหน้าต่างอีก เพราะส่วนมากก็จะเปิดหน้าต่างเอาไว้ ประตูทุกบานส่วนมากก็เปิดเอาไว้ เพราะชอบอะไรโล่งๆ ครับ

- ไม่สามารถที่จะจัดวางให้เครื่องเสียงอยู่ชิดด้านใดด้านหนึ่งของห้องได้ เพราะมันมีเหลี่ยมมุมเยอะครับ ด้านที่ไม่เป็นเหลี่ยมก็ถูกจับจองไปหมดแล้ว แฮ่ๆ อาจต้องวางค่อนมา
   กลางๆห้อง

สองข้อด้านบนนี้เป็นสองข้อที่ผมคิดมาหลายวันแล้วว่ามันจะมีผลต่อเครื่องเสียงมั้ย ถ้าเราลงงบไปเยอะๆแล้วมาเจอสภาพห้องแบบที่ว่านี้

มันจะได้เสียงเหมือนหรือใกล้เคียงกับที่เราไปลองที่ร้านหรือไม่ครับ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะครับ  <1159>

Artist Ferguson

• น้าอั๋นสาขาฟอร์จูนครับ 085-2959183
  • Piyanas Team
  • God player
  • *
  • แต้มสะสม 3967 Points
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • Glory Glory Man united
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0
    • https://www.facebook.com/pages/Piyanas-Fortune/181561311988365?ref=hl
Re: ลักษณะห้องกับการจัดวางเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:05:43 AM »

วันก่อนตั้งหัวข้อถามเกี่ยวกับ Amp แล้วก็ ลำโพง ได้ idea ใหม่ๆมากเลย ขอบคุณทุกคนครับ

แต่วันนี้ นั่งดูห้องตัวเองแล้วก็เกิดคำถามอีกแล้วครับว่า..

- ถ้าห้องเราไม่ได้เป็น ห้องสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ พอดีที่ห้องเป็นคอนโด แล้วก็ตั้งใจจะเอาไว้ตรงห้องนั่งเล่น มันก็จะมีประตูเยอะหน่อย ประตูห้องน้ำ ห้องนอน ห้องครัว
   แล้วยังจะหน้าต่างอีก เพราะส่วนมากก็จะเปิดหน้าต่างเอาไว้ ประตูทุกบานส่วนมากก็เปิดเอาไว้ เพราะชอบอะไรโล่งๆ ครับ

- ไม่สามารถที่จะจัดวางให้เครื่องเสียงอยู่ชิดด้านใดด้านหนึ่งของห้องได้ เพราะมันมีเหลี่ยมมุมเยอะครับ ด้านที่ไม่เป็นเหลี่ยมก็ถูกจับจองไปหมดแล้ว แฮ่ๆ อาจต้องวางค่อนมา
   กลางๆห้อง

สองข้อด้านบนนี้เป็นสองข้อที่ผมคิดมาหลายวันแล้วว่ามันจะมีผลต่อเครื่องเสียงมั้ย ถ้าเราลงงบไปเยอะๆแล้วมาเจอสภาพห้องแบบที่ว่านี้

มันจะได้เสียงเหมือนหรือใกล้เคียงกับที่เราไปลองที่ร้านหรือไม่ครับ รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะครับ  <1159>

ดีครับน้า  TangMo  1138
การจัดวางลำโพงหากมีข้อจำกัด ในการจัดวางนะครับ แนะนำให้น้าวางกลางห้องดีละครับ เนื่องจากหากมีการเข้ามุมใดมุมนึงของห้องแล้วนั้น จะมีผลเรื่องเรโซแนนท์ของผนังห้องของข้างที่ใกล้กับลำโพง มากกร่าข้างที่ห่างผนังครับ เซ็ทยากน่าดูครับ กลางห้องแล้วทำให้ออกมาดีที่สุดดีกร่าครับน้า

ปล.ครับ เมื่อไม่มีห้องย่อมไม่เหมือนฟังที่ร้านแน่นอนครับ แม้แต่มีห้องก็ทำได้ไม่เหมือนครับ สามารถทำได้ไกล้เคียงหรือดีกร่าที่ร้านด้วยซ้ำไปครับ   8)