ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: รีวิวเต็มๆ กับ Yamaha RX-V371 ถึงจะตัวเล็กแต่ใจใหญ่มาก!!  (อ่าน 17873 ครั้ง)

orosmansonTopic starter

• Piyanas Team
  • new entry player
  • *
  • แต้มสะสม 3548 Points
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: Animation
  • Mood: Okay
    Okay
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • Firefox 4.0.1 Firefox 4.0.1

หลังจากที่ของเข้ามาได้เมื่อไม่กี่วันนี้ ก็ได้มีโครงการแกะกล่องลองของกันเกิดขึ้นครับ แต่ก่อนที่จะดูของในกล่องมาอ่านอะไรที่ไม่มีสาระกันหน่อยครับ   อิอิ ^_^ 
ทาง Yamaha นั้นเสียเปรียบทางคู่แข่งอยู่ได้พักนึง เนื่องจาก Yamaha RX-V365 , 367 เป็นแอมป์รุ่นเล็กที่ยังไม่มีระบบ Dolby True HD และ DTS HD เลยทำให้หลายๆคนที่กำลังมองแอมป์รุ่นเล็ก อยู่ไปเล่น Onkyo TX-SR508  กันไปบ้าง บางคนก็อาจจะรอเก็บเงินที่จะเล่นรุ่นที่ใหญ่ขึ้นไปอีกนิดหน่อย   
Onkyo นั้นได้ทำ A/V รุ่นTX-SR508 ออกมาซึ่งก็เป็นแอมป์ตัวเล็กที่มี HD-Audio ออกมาคือมีทั้ง การถอดรหัส Dolby TrueHD และ  DTS HD Master Audio  โดยสุดท้ายก่อนที่จะตกรุ่นไปนั้น Onkyo นั้นก็ได้ทำราคาพิเศษมาที่ 12,900 บาทซึ่งตอนนั้นก็ถือได้ว่า สั่นสะเทือนไปตามๆกันเลยทีเดียวสำหรับตลาด A/V receiver

และ ณ เวลานี้ !! Yamaha จะขอกลับมาทวงคืนบ้าง

การเปิดตัวแอมป์ A/Vน้องเล็กล่าสุด ด้วยความสามารถ ในการถอดรหัส DTS HD Master Audio และ Dolby TrueHD ซึ่งเวลานี้ความสามารถ ในการถอดรหัสสัญญาณเสียงแบบใหม่นี้ กำลังจะกลายเป็น มาตรฐานใหม่ แห่งอนาคตอันใกล้ที่จะถึงในเร็ววันนี้ และวันนี้ Yamaha ได้ทำให้ทุกท่านสามารถเข้าถึงมาตรฐานใหม่ของเสียงสำหรับระบบภาพยนตร์ได้ในราคาที่คุณคาดไม่ถึง (ราคา 11,600 บาทเท่านั้นเองครับ)

• *
    Okay
  • Browser:
Re: รีวิวเต็มๆ กับ Yamaha RX-V371 ถึงจะตัวเล็กแต่ใจใหญ่มาก!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:55:25 PM »

เอาละครับผมขอสรุปเรื่อง DTS HD กับ Dolby TrueHDไว้คร่าว ๆ หน่อยแล้วกันนะครับ

ขออนุญาตทุกๆท่านที่จะไม่ขอลงลึกมากนะครับ ก็คือว่า  2  ค่ายนี้ระหว่าง DTS และ Dolby นั้น ได้ทำการคิดค้นระบบเสียงที่มีความละเอียดสูงขึ้นมา และระบบใหม่ที่เป็น HD นั้นจะอยู่บรรจุในฟอร์แมตของ บลูเรย์ดิส เท่านั้นครับ ณ ตอนนี้ เพราะว่าระบบเสียงดังกล่าวนั้นมีขนาดที่ค่อยข้างใหญ่ ความละเอียดจะเยอะมาก แต่จะส่งผ่านสัญญานผ่านมาทางสาย HDMI และให้แอมป์เป็นตัว ถอดรหัส (Decode) และ ณ ปัจจุบันนั้นเครื่องเล่นบลูเรย์ดิสที่ทำการ Decode ได้ด้วยตัวเองนั้นน้อยมากๆ และราคาค่อนข้างสูง Player ส่วนใหญ่จึงไม่ค่อยจะมี Analog Output สักเท่าไหร่จะเห็นได้จากที่เครื่องรุ่นใหม่ๆจะมีแค่ HDMI 1-2 ช่อง และมี Analog Output มา 2 ช่องสำหรับต่อฟังเพลง  ขอไม่วิชาการแล้วกันนะครับ เอาเป็นว่าเสียงที่ได้จากระบบ DTS HD และ Dolby TrueHD นั้น ได้รายละเอียดของเลียงเล็กๆ น้อยๆ เยอะเลยครับมากกว่าระบบเก่าอยู่มาเลย ทำให้บรรยากาศนั้นเปลื่ยนไปมากจริงๆครับและทำให้ทุกๆท่านเห็นความสำคัญของลำโพงเซอร์ราวมากขึ้นเลยนะครับ หนังเรื่องเก่าที่ท่านเคยดูจะเปลื่ยนไปทันที แต่ก๋ไม่ใช่แค่ เซอร์ราวเท่านั้นที่ได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นมาอย่างมากมาย  และทุกๆ Ch. นั้นได้รายละเอียดมากขึ้นมากเลยครับ เสียงมีความแม่นยำ น้ำหนัก รายละเอียดที่ดีขึ้นเยอะครับ แล้วทุกๆท่านจะพบเสียงที่ไม่ค่อยได้ยินในหนังเรื่องโปรดของคุณ

• *
    Okay
  • Browser:
Re: รีวิวเต็มๆ กับ Yamaha RX-V371 ถึงจะตัวเล็กแต่ใจใหญ่มาก!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:17:41 PM »

มาว่ากันต่อเรื่องของ Yamaha RX-V371 กันต่อดีกว่าครับ  กำลังขับ อยู่ที่ 100w/Ch  ก็ถึงได้ว่าเพียงพอเลยสำหรับชุดเล็กๆ ราคาเล็กๆ ทั้งยังได้ระบบเสียง DTS HD กับ Dolby TrueHD  ในเรื่องของการหนังนั้น ไม่ต้องห่วงครับ Yamaha ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนไม่ว่าจะเป็นบรรยากาศการโอบล้อม การโยนเสียง  การทิ้งน้ำหนัก ถึงว่า ทุกอย่างนั้นมาตามสไตล์ของ Yamaha เลยล่ะครับ ส่วนคนที่ต้องการเอาแอมป์ตัวนี้ไว้ฟังเพลงด้วยนั้น ก็อาจจะต้องมาลำโพงที่ได้เนื้อเสียงหนา ๆ หน่อย เพราะ Yamaha นั้นเสียงค่อยข้างจะบางไปนิดไม่ค่อยอิ่มไม่ค่อยฉ่ำเท่าไหร่นัก ถ้าได้ลำโพงเสียงหนามาร่วมด้วย รับรองได้ครับว่า Yamaha นั้น ก็ฟังเพลงได้อยู่เหมือนกันค้าบบบบบบ

สิ่งนึงที่น่าเสียดายมากๆสำหรับแอมป์ตัวนี้นะครับ คือช่องต่อสายลำโพงเซอร์ราวและเซนเตอร์นั้นขนาดเล็กและเป็นแบบหนีบ แต่หากมองอีกมุมนึงก็คือไหนๆก็ไหนๆแล้วทางYamaha อยากให้ทุกท่านไม่ต้องเปลืองเงินให้มากขึ้นในการที่จะใช้สายแพงๆ จึงเป็นชุดสุดประหยัดอย่างแท้จริงครับ และอีกอย่างนึงที่น่าเสียดายก็คือรุ่นเล็กไม่สามารถใช้งาน DSP ร่วมกับ ระบบเสียง HD  ได้ครับ แล้วก็ไม่สามารถเซ็ตอัพบนจอภาพได้ครับ ต้องดูที่แอมป์อย่างเดียว แต่สำหรับรุ่นเล็กๆแบบนี้ได้ระบบเสียง HD เข้ามาถือว่าคุ้มค่าสุด ๆ ครับ  8)

ชุดลำโพงที่จะมาแนะนำร่วมขับกล่อมกับน้องเล็กอย่าง Yamaha rx-v371 นั้น ขอเริ่มด้วยชุดลำโพงจากแดนผู้ดีเมืองอังกฤษ

• *
    Okay
  • Browser:
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:29:38 PM »

Cambridge Audio
 http://www.piyanas.com/showroom/en/product.html?page=shop.product_details&flypage=eny_fly_default.tpl&product_id=1875&category_id=672

เห็นลำโพงชุดเล็กๆ แบบนี้เสียงไม่เล็กด้วยนะขอรับ เสียงดีฟังเพลง และดูหนังได้อย่างดีเลยล่ะครับ มันส์ไม่แพ้ชุดใหญ่เลย ถ้าห้องไม่ใหญ่มากผมว่า Cambridge  ชุดนี้ เหมาะสมมากครับ รายละเอียดเสียงดี ไดนามิกอาจจะไม่มีมากมายไม่กระแทกทะลุอก แต่ก็ไม่น้อยจนเกินไป  กระชับฉับไว แต่ไม่คม ครบทุกย่านเสียง ออกกลมกล่อม น่าฟัง ทำได้ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง โดยเฉพาะรูปร่างหน้าตานั้นกินขาดครับ หรูเรียบสภาพสมแล้วครับที่เป็นงานของเมืองผู้ดี อังกฤษครับ   8)

ต่อมาเป็น Jamo ครับ แนะนำเป็นชุดนี้เลยครับ
http://www.piyanas.com/showroom/en/product.html?page=shop.product_details&flypage=eny_fly_default.tpl&product_id=810&category_id=165

หน้าตาสวยงามดูมีราคา เสียงมีความอิ่มมีมวล กระฉับและสะอาดครับ เสียงแหลม โปร่งๆฟังสบายๆสดใส ไม่ฟุ้งและไม่กัดหูเสียงส่วยเสียงกลางน้อยไปนิดครับดูไม่เนียบไปกับ ทุ้มและแหลม โดยรวมแล้วฟังเพราะฟังสบายไหลลื่นดีครับ เหมาะกับดูคอนเสริตที่ไมดุดันเท่าไหร่นัก ถือได้ว่าเป็นอีกชุดที่คุ้มค่าครับ ถ้าได้จับกับซับดีๆ ซักตัวรับรองงานนี้ มันส์ แน่นอนครับ

KLIPSCH : QUINTET IV
http://www.piyanas.com/showroom/en/product.html?page=shop.product_details&flypage=eny_fly_default.tpl&product_id=1107&category_id=650

และนี้ครับ อีกชุดเล็กๆ ที่ไม่ควรมองข้ามไป เหมาะกับห้องที่ไม่ใหญ่มากนักและเน้นดูหนังมันส์ ๆ ได้คุณภาพที่ราคาไม่แพงนั้น ที่สำคัญครับไม่เปลืองพื่นที่ในการจัดวางด้วยครับ และเราสามารถหาซื้อซับดีๆ สักตัวเอาร่วมชุดกัน รับรองได้เลยครับว่าสียงไม่แพ้โรงหนังหรอกครับ
แนะนำสำหรับซับ เป็น KLIPSCH : SW- 450 ราคาไม่แรงมากครับแต่ได้คุณภาพแน่นอนครับ

และนี้ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่รักการชมภาพยนตร์นะครับ Yamaha ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนครับไม่ว่าจะเล็กหรือว่าใหญ่ ขอบคุณครับ  8)

chaiwat

• Piyanas Owner
  • Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 24678 Points
  • Movies: Adventure
  • My Favorites:
  • Browser:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:02:16 AM »

จัดมาอีกแล้ว รีวิวดีๆจากน้องโอครับ

arte

• กลุ่มชอบแชร์
  • *
  • แต้มสะสม 17765 Points
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Movies: Action
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:18:02 AM »

ขอบคุณสำหรับ review ดีๆ เป็นผมโอเลือกกับ jamo + SW 450 ครับ ดุหนังดี ฟังเพลงมันส์

yugi

• God player
  • *
  • แต้มสะสม 64112 Points
  • Movies: ทุกประเภท
  • Mood: Hungry
    Hungry
  • Awards รางวัลสำหรับคนช่างพูด ช่างคุย ช่างโพสต์ และก็ขี้โม้
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:28:40 AM »

ไปฟังYAMAHA371+ชุดลำโพงCambridge เสียงดีใช้ได้เลยครับ เข้ากันเป็นอย่างดี อยากให้ไปลองฟังกันดูนะครับ 8)

kitpan

• *
  • แต้มสะสม 3765 Points
  • Browser:
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:37:35 AM »

ราคาเบา เหมาะกับชุดเริ่มต้น...ใครเล็งๆอยู่ลองจับไป setup เล่นๆดู่ครับ  ~G~

sittichai

• Mid-end player
  • *
  • แต้มสะสม 7980 Points
  • Music: Rock
  • ชอบ Home Theater
  • Browser:
  • Chrome 12.0.742.100 Chrome 12.0.742.100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:40:48 PM »

[V1]
Yamaha RX-V371 + KLIPSCH    8)
KLIPSCH : SW- 450

arte

• กลุ่มชอบแชร์
  • *
  • แต้มสะสม 17765 Points
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 04:15:21 PM »

สอบถามแบบนอกเรื่องนิดหนึ่ครับอย่างการ review AVR หรือ Int Amp มีแบบ แกะเปิดกล่องเปรียบเทียบ อุปกกรณ์ภายในว่าเกรด เบอร์อะไร หม้อแปลง และอื่นๆ เปรียบเทียบระหว่างรุ่น อย่างเช่น รุ่น 371 กับ 367 มีอุปกรณ์เดียวกันไหม หรือ  371 กับ 471 มี เกรดอุปกรณ์ อะไรที่แตกต่างกัน นอกเหนือ สเปกในคู่มือที่บอก อยากรู้ครับ

9S

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว
  • *
  • แต้มสะสม 551 Points
  • Music: สากลทุกประเภท
  • Movies: Adventure
  • Browser:
  • Firefox 5.0 Firefox 5.0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 04:54:05 PM »

ขอบคุณมากครับ หยอดกระปุกก่อน  M#2

speckzzii

• *
  • แต้มสะสม 466 Points
  • Browser:
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 05:25:37 PM »

สอบถามแบบนอกเรื่องนิดหนึ่ครับอย่างการ review AVR หรือ Int Amp มีแบบ แกะเปิดกล่องเปรียบเทียบ อุปกกรณ์ภายในว่าเกรด เบอร์อะไร หม้อแปลง และอื่นๆ เปรียบเทียบระหว่างรุ่น อย่างเช่น รุ่น 371 กับ 367 มีอุปกรณ์เดียวกันไหม หรือ  371 กับ 471 มี เกรดอุปกรณ์ อะไรที่แตกต่างกัน นอกเหนือ สเปกในคู่มือที่บอก อยากรู้ครับ

+1 ผมก็อยากให้มีรีวิว แบบนี้เหมือนกันครับ  1138 1138 1138

yugi

• God player
  • *
  • แต้มสะสม 64112 Points
  • Mood: Hungry
    Hungry
  • Awards รางวัลสำหรับคนช่างพูด ช่างคุย ช่างโพสต์ และก็ขี้โม้
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 8.0 MS Internet Explorer 8.0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:01:45 PM »

เห็นด้วยครับ ผมก็อยากให้มีรีวิว แบบนี้เหมือนกันครับ  1138 1138 1138

ยูว่าอันนี้มันลำบากมากเลยครับ ถ้าจะทำถึงขนาดนั้นยูว่าต้องอ่านรีวิวเต็มๆจากหนักสืออะครับพี่ เพราะไหนจะต้องรู้เบอร์ของชิป อุปกรณ์ต่างๆมันก็จำไม่ไหวแล้วฮับ 1138

เอาเป็นแนวทางไปแล้วกันนะครับ

speckzzii

• *
  • แต้มสะสม 466 Points
  • Browser:
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:35:57 PM »

เห็นด้วยครับ ผมก็อยากให้มีรีวิว แบบนี้เหมือนกันครับ  1138 1138 1138

ยูว่าอันนี้มันลำบากมากเลยครับ ถ้าจะทำถึงขนาดนั้นยูว่าต้องอ่านรีวิวเต็มๆจากหนักสืออะครับพี่ เพราะไหนจะต้องรู้เบอร์ของชิป อุปกรณ์ต่างๆมันก็จำไม่ไหวแล้วฮับ 1138

เอาเป็นแนวทางไปแล้วกันนะครับ

ครับผม  :D

Artist Ferguson

• น้าอั๋นสาขาฟอร์จูนครับ 085-2959183
  • Super hi-end player
  • *
  • แต้มสะสม 1110 Points
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Glory Glory Man united
  • Browser:
    • https://www.facebook.com/pages/Piyanas-Fortune/181561311988365?ref=hl
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:26:38 PM »

รีวิวรสเด็ด เผ็ดๆแซบๆ มาให้ได้ลิ้มลองกันอีกแล้วครับน้าโอ สุดยอดเช่นเคย
เป็นแอมป์เล็กที่มาเขย่าวงการโฮมเธียเตอร์อีกรุ่นแล้วครับ กับราคาแค่หมื่นต้นๆแต่ว่าให้เสียง Dollby True HD   DTS HD Master มาให้ใช้งานแบบนี้ คอยามาฮ่ายิ้มไปตามๆกันเลยทีเดีนวครับ เย้ๆๆ 8) {ho}