ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: การติดตั้ง asio ใน foobar เพื่อให้ เสียงของ DAC เทพมากยิ่งขึ้นไปอีกระดับ  (อ่าน 22908 ครั้ง)

Artist FergusonTopic starter

• น้าอั๋นสาขาฟอร์จูนครับ 085-2959183
  • Piyanas Team
  • Super hi-end player
  • *
  • แต้มสะสม 1032 Points
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • Glory Glory Man united
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • Firefox 6.0 Firefox 6.0
    • https://www.facebook.com/pages/Piyanas-Fortune/181561311988365?ref=hl

วันนี้ครับผมเอา ปลั๊กอินเสริม ที่ทำให้ Foobar มีประสิทธิภาพดีขึ้นกว่าเดิมมากขึ้นอีกระดับนึง ด้วยการปล่อยสัญญาณจาก Foobar ตรงไปยัง DAC เลยโดยที่ไม่ผ่าน Window แต่อย่างใดครับ

สิ่งที่ว่ามานั้นคือ หลักการทำงานของ asio นั่นเองครับ

ข้อมูลคร่าวๆครับ
ระบบเสียง ASIO คืออะไร

ในปัจจุบัน การทำงานเพลงด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์เป็นที่นิยมขึ้นมาก ไม่ว่าจะทำเล่นๆหรือบันทึกเสียง ในสตูดิโอ
ขนาดใหญ่ๆ และเนื่องจากการทำงานเพลง มักจะต้องrunหลายๆไฟล์พร้อมๆกัน รวมทั้งอาจเปิดไฟล์ MIDI ซึ่งต้องให้ sound card ประมวลผลเสียงออกมา หรืออาจบันทึกเสียงจากเครื่องดนตรีภายนอก เช่น กีต้าร์ หรือ คีย์บอร์ดไปด้วย หรือมีการดัดแปลงเสียง MIDI ให้เป็นเสียงสังเคราะห์ด้วย Sythesizer software หรืออาจจะบันทึกเสียง (record) พร้อมๆกันอีก ซึ่งทั้งหมดนี้ คอมพิวเตอร์จะทำทุกอย่างในเวลาเดียวกันทั้งหมด ทำให้คอมพิวเตอร์เครื่องนั้น ควรจะมีสเปคที่ค่อนข้างสูง จะทำให้งานราบรื่นมากกว่า
และเนื่องจากเหตุผลต่างๆเหล่านี้เอง จึงมีความต้องการ hardware ที่สามารถตอบสนองความต้องการคนได้ไว
ยิ่งขึ้น ทำให้ บ.Steinberg ของประเทศเยอรมันนีได้พัฒนาเทคโนโลยี ASIO (Audio Stream In/Out)
ซึ่งเป็น driver ที่ทำให้อุปกรณ์ส่งข้อมูลดิจิตอลด้วย latency ที่ต่ำมากๆ ค่าจะน้อยกว่า 2ms (delay ต่ำมากนั่นเอง) ทำให้อุปกรณ์ใดๆที่ support ASIO driver จะส่งข้อมูลเข้าออกฮาร์ดดิสต์ได้ไว ถึงขนาดบันทึกเสียงไปด้วย ฟังmonitor ไปด้วยแบบ Real Time แทบไม่ delay เลย (ต่ำกว่าที่หูคนจะรู้สึก)
ถ้าหากต้องการให้งานของท่านได้คุณภาพดี หรือลดปัญหาระหว่างการทำงานไปได้ระดับหนึ่ง ก็ควรมี hardware ที่มีคุณภาพสูงช่วยด้วยครับ โดยเฉพาะ sound card ที่ support ASIO driver มักจะอยู่ในรุ่นที่ราคาแพงๆ เช่น Creative SB Audigy ขึ้นไปครับ (หรือดูที่หน้ากล่องก็ได้ครับ)

ASIO คืออะไร

ASIO หรือ Audio Stream Input/Output คือระบบที่สามารถประมวลผลระบบเสียงเป็นแบบหลายช่องทางได้ (audio multi-channel) ซึ่งทำให้การ ประมวลผลเร็วขึ้น... เดิมทีแล้ว soundcard ที่ใช้ๆกันจะใช้งานได้เพียง 2 channel (หรือระบบ stereo ที่มีแค่ left-right).. ทำให้การทำงานที่เกี่ยวกับเสียง ถูกจำกัดที่ช่องทางในการรับ/ส่งข้อมูล
เสียงอยู่แค่ 2 channel เท่านั้น... บริษัท Steinberg หรือคนที่พัฒนาโปรแกรม Cubase, plugins VSTi ฯลฯ ได้กำหนดมาตรฐานของ ASIO ขึ้นมา ... และบริษัทที่ผลิต soundcard ต่างๆได้นำไปปรับปรุงให้อุปกรณ์ soundcard ของตนสามารถรองรับการทำงาน กับมาตรฐาน ASIO ได้มากขึ้น.. ทำให้ soundcard รุ่นหลังๆสามารถที่จะทำงานร่วมกับ
โปรแกรม sequencer ต่างๆ หรือโปรแกรมอื่นๆที่รองรับ ASIO ทำงานได้เร็วขึ้น........ เช่น Edirol ก้อทำให้ Sonar รองรับ ASIO, Logic ก้อรองรับ ASIO, หรือ Reason เองก้อรองรับ ASIO ได้ ฯลฯ

ข้อสังเกตุที่ชัดเจนของการทำงานของระบบ ASIO อีกแบบหนึ่งคือ... ขณะที่เราบันทึกเสียง (record) เราสามารถที่จะฟังเสียงที่บันทึก (playback) ขณะเดียวกันได้เลยโดยที่มีการหน่วงของเสียง (delay) น้อยหรืออยู่ในเกณฑ์ที่รับได้.... โดยค่าที่เป็นตัวแปรที่ทำให้การเล่นพร้อม กับการบันทึกสามารถ เกิดขึ้นได้พร้อมกันที่ได้ยินกันคือค่า Latency ซึ่งค่านี้จะเป็นตัวแปรที่สำคัญยิ่งเข้าใกล้ 0 ยิ่งดี... ใน soundcard ระดับ hi-end ค่า latency จะต่ำมาก ทำให้ได้เสียงที่เป็น real-time มากที่สุด ราคาก้อแพงเป็นสัดส่วนขึ้นไปทั้งนี้การทำงาน
ที่รวดเร็วนั้นเป็นผลโดยตรงจากการทำงานหลาย channel ในเวลาเดียวกันครับ...

ในทางเทคนิคจริงๆแล้วทั้งโปรแกรม sequencer (หรือโปรแกรมอื่นที่รองรับ ASIO) และ soundcard นอกจากจะรองรับ ASIO แล้ว. สิ่งที่สำคัญที่ทำให้ ทั้งสองส่วนทำงานบน ASIO ได้ก้อคือตัว ASIO driver ที่จะทำหน้าที่เป็นคนจัดสรรช่องทางในการให้เสียง ที่จะ ทำการ บันทึกส่งต่อไปยัง โปรแกรม sequencer ได้และในทางกลับกันคือจาก sequencer ไปยัง audio out ได้.... และสามารถประมวลผลได ้มากกว่า 2 ช่อง(channel) ในเวลาเดียวกัน...มากน้อย channel ขึ้นอยู่กับ soundcard รุ่นนั้นๆ

การทำงานของ asio4all ก็การส่งผ่านสัญญาณจากโปรแกรม foobar ไปหา hardware sound card โดยตรงโดยที่ไม่ผ่าน driver ของ windows เพื่อลดคอขวดในการประมวลสัญญาณเพราะในขณะที่เราเล่นเพลง windows มีการโหลด driver และประมวลผลสารพัดแล้วเมื่อเราเล่นเพลงที่ bitrate สูงๆ หรือ flac จะทำให้เกิดคอขวดในการส่งสัญญาณไป sound card asio จึงมาแก้ใขในจุดนี้ครับ

การจัดการระบบเสียงของ Windows XP นั้น สังเกตุว่าถ้าเราเล่นไฟล์เสียง พวก mp3 หรือแม้แต่ dvd ผ่านโปรแกรมทั่วๆไป เช่น media player หรือแม้แต่ foobar2000 โปรแกรมพวกนี้จะติดต่อ windows ผ่านอินเทอเฟสต์ซึ่งจะถูกส่งต่อมาที่ kmixer
ตัว kmixer นี่เองที่ทำหน้าที่มิกส์เสียงจากหลายๆโปรแกรมเข้าด้วยกัน ทำให้เราเล่นไฟล์เสียงจากหลายๆโปรแกรมได้ แล้วปัญหาคืออะไรล่ะ
ปัญหา แรกก็คือทำให้เกิดความล่าช้า ซึ่งไม่น่าแปลกเพราะการส่งข้อมูลและการมิกส์ต้องใช้เวลา ความล่าช้่านี้มีผลต่อมืออาชีพที่ต้องตัดต่อเสียและอัดเสียง แต่คนที่แค่อยากฟังเพลงอย่างเราๆไมีน่าจะได้ผลกระทบมากนัก ตราบใดที่ความล่าช้านี้มันช้าเท่ากันตลอด แต่ถ้าเดี๋ยวเร็วเดี๋ยวช้าที่คงไม่ใหวเหมือนกัน
ปัญหาที่สองคือเมื่อ มีการมิกส์เสียง ย่อมทำให้คุณภาพเสียงเปลี่ยนไป จะดีขึ้นหรือแย่ลงก็แล้วแต่ฝีมือ แต่ผลการมิกส์ของ kmixer นั้นฝีมือไม่ดีเท่าไหร่

ขอบคุณแหล่งข้อมูลครับ  A#1

• น้าอั๋นสาขาฟอร์จูนครับ 085-2959183
  • *
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
    • https://www.facebook.com/pages/Piyanas-Fortune/181561311988365?ref=hl

จากกระทู้ที่แล้ว 

Young DAC กับ 32 bit / 384 khz ไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ ^^  ผมได้ลงตัว Foobar สำหรับมือใหม่ที่ลงเกือบทุกฟังค์ชั่นปลั๊กอินไว้ให้ได้ใช้งานแล้วนั้น รวมถึงเจ้า asio ที่พูดถึงวันนี้ก็มีรวมอยู่ให้แล้วเช่นกัน ขาดแต่เพียงแค่ Driver ที่จะมาขับเคลื่อนให้ใช้งานได้เท่านั้นเอง ครับ น้าๆมือเก๋าหรือมือใหม่ลองโหลด Foobar เวอร์ชั่นจัดเต็มนี้ไปใช้ดูครับ  1140

คลิกที่ " ดาวน์โหลดเดี๋ยวนี้ "

แล้วใจเย็นๆรอการนับถอยหลังสักพักครับ

เมื่อนับถอยหลังเสร็จสิ้นแล้วก็คลิกที่ " ดาวน์โหลดไฟล์เดี๋ยวนี้ "ได้เลยครับ

เมื่อโหลดมาแล้วก็จัดการติดตั้ง Foobar ให้เรียบร้อย จากนั้นก็มาสู่ขั้นตอนการจัดการกับ asio ครับ

• *
  • Browser:

เจ้า  asio นั้นถูกติดตั้งเป็นปลั๊กอินเข้าไปประจำการใน Foobar ตัวนี้เรียบร้อยแล้ว ขาดแค่ Driver มาขับเคลื่อนใช้งาน ดังนั้นจึงมาเริ่มดาวน์โหลด Driver asio กันดีกว่าครับ  <38074>

คลิกตามรูปเลยครับ

จากนั้นก็คลิก Save File

เมื่อได้ File มาแล้ว ก็จัดการ ดับเบิ้ลคลิกที่ตัวไฟล์ เพื่อติดตั้งครับ รูปร่างหน้าตาไฟล์ จะเป็นเช่นนี้ครับ

ติดตั้งตามปกติทั่วไปครับ ติ๊ก Acept ติ๊ก next ๆๆๆ ไปเรื่อยๆครับ

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว ก็เปิด Foobar ขึ้นมา จากนั้นก็คลิก File คลิก Preferences

คลิกที่ ASIO Virtual Devices คลิก Add new

แล้วก็ดูที่ Mapping ครับ ถ้าขึ้นว่าเป็น None ให้เปลี่ยนเป็น Left Right แล้วคลิก OK ทางด้านบนนั้นในช่อง Name น้าๆสามารถตั้งชื่อได้ครับว่าใช้ชื่ออะไร ถ้าไม่ตั้งก็ ปล่อยไว้แบบนั้นครับ เสร็จแล้วคลิก OK

จากนั้นคลิก Output ใหม่ครับ แล้วเลือก Output Device ตามชื่อที่เราตั้งเมื่อกี้นี้ครับ หรือให้สังเกตุดูคำว่า ASIO : ASIO4All V2 แล้วเลือกทันทีครับ แล้วติ๊กเครื่องหมาย ถูกที่ Dither (slow) (พอดีในรูปไม่ได้ติ๊กครับขออภัย) หลังจากนี้น้าๆ จะปรับแต่ง DSP Manager เช่นไร ตามกระทู้ที่แล้ว http://www.piyanaswebboard.com/hosting/image-CBC4_4E4D6BFE.jpg  ก็ปรับแต่งสัญญาณขาออกได้ตามสบาย เช่นเคยครับ

จากนั้นดับเบิ้ลคลิกเล่นเพลงตามปกติ จะเห็น ไอคอน เขียวๆรูปสามเหลี่ยมขึ้นอยู่ใน TaskBar ครับ ติ๊กขึ้นมาเพื่อเลือกใช้งานเฉพาะ DAC เราอย่างเดียวได้เลยครับ เท่านี้เสียงที่ได้ยินจากการเล่น Foobar ก็ไม่ผ่าน Window แล้วครับไม่สูญเสียไม่เกิดคอขวด เชคได้โดยการ เลื่อน Volume ของ window ขึ้นลงเพิ่มลดความดังดูครับ จะไม่มีผลกับเสียงใน Foobar ที่เราเล่นอยู่แต่อย่างใดครับ เหอๆๆๆ ลองฟังเทียบดูนะครับน้าๆ สวดยอดจริงๆครับ

แล้วพบกันใหม่ในโอกาสต่อไปครับ  <38064> <38074>

นุกูล

• Administrator
  • Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 36855 Points
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Music: Jazz
  • Movies: Action
  • My Favorites:
  • Browser:
  • Firefox 5.0 Firefox 5.0

เยี่ยมไปเลย มีประโยชน์มากสำหรับผม ทั้งเก่ง ทั้งขยัน แบบนี้รับไปเลยค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300  cheesy1

พจน์หลังสวน

• God player
  • กลุ่มชอบโม
  • *
  • แต้มสะสม 36515 Points
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: Pop jazz
  • Mood: Super Saiyan
    Super Saiyan
  • ใจเป็นนายกายเป็นบ่าวแต่เงินเราเป็นของเมีย
  • Awards รางวัลจากการร่วมโหวตการซื้อลำโพง
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 8.0 MS Internet Explorer 8.0

เยี่ยมไปเลย มีประโยชน์มากสำหรับผม ทั้งเก่ง ทั้งขยัน แบบนี้รับไปเลยค่าแรงขั้นต่ำวันละ 300  cheesy1

ยกให้เป็น พนง ดีเด่นประจำวันนี้เลยฮับ  1138

น้าอ้อ@Paradise

• Mini component
  • *
  • แต้มสะสม 2151 Points
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
  • Mood:
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0

ขอบคุณมากมายอั๋น เสียงมีเนื้อกว่า ความสงัดดีขึ้น แต่ไม่ขาดบรรยากาศ ชอบมาก  (a) :05 1138

• *
  • Mac OS X Mac OS X
  • Browser:
  • Safari 5.0.2 Safari 5.0.2

ขอบคุณมากมายอั๋น เสียงมีเนื้อกว่า ความสงัดดีขึ้น แต่ไม่ขาดบรรยากาศ ชอบมาก  (a) :05 1138

รอฟังคอมเม้นน้าอ้อมาหลายวันครับ. แสดงว่าเสียงใช้ได้แน่นอน สวดยอดเจงๆครับ {Z}

pentor@Korat

• *
  • แต้มสะสม 19310 Points
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
  • 089-4552965
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 8.0 MS Internet Explorer 8.0

รอฟังคอมเม้นน้าอ้อมาหลายวันครับ. แสดงว่าเสียงใช้ได้แน่นอน สวดยอดเจงๆครับ {Z}

ตัวนี้สุดยอดเลยน้าอั๋น ใช้แล้วเสียงดีมากๆๆเลยครับ 8) 8)

ijew2002

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว
  • *
  • แต้มสะสม 397 Points
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Browser:
  • Chrome 13.0.782.112 Chrome 13.0.782.112

ว่าแต่ youngDAC เค้าไม่มี ASIO Driver ของเค้าเองหรอครับ

• *
  • Browser:

ว่าแต่ youngDAC เค้าไม่มี ASIO Driver ของเค้าเองหรอครับ

จากข้อมูลที่มีอยู่ในตอนนี้ยังไม่มีอ่ะครับ ถ้าน้าๆท่านใดมีข้อมูล ก็มาแชร์กันได้นะครับ  <38064>

thammarong

• สมาชิกทั่วไป
  • *
  • แต้มสะสม 194 Points
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • Firefox 7.0 Firefox 7.0

ลองใช้ Kernel Streaming กับ foobar ดูนะครับ และมันก็ไม่สนใจว่าจะเป็น Dac อะไร หรือ Sound card อะไร มันมีหน้าที่แค่ by pass สัญญาณ Digital ไปที่อุปกรณ์์เท่านั้น โดยไม่ผ่าน Kmixer ของ windows ครับ เสียงที่ได้จะ Flat โดยไม่มีอะไรเลย ^^!

Zalfajoe

• *
  • แต้มสะสม 213 Points
  • Mood: Energetic
    Energetic
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0

เยี่ยมเลยครับมือใหม่พึ่งจะลองฟังเพลงผ่านคอม แต่ตอนนี่ยังไม่มี DAC เลย ขอหาข้อมูลสักพักก่อนจะลองถอย DACมาลองเล่นดู น้าอั๋นมี DAC ตัวไหนที่พอจะแนะนำได้ไหมครับ แบบราคาประหยัดสำหรับมือใหม่นะครับ :D

• *
  • Browser:
  • Firefox 6.0.1 Firefox 6.0.1

เยี่ยมเลยครับมือใหม่พึ่งจะลองฟังเพลงผ่านคอม แต่ตอนนี่ยังไม่มี DAC เลย ขอหาข้อมูลสักพักก่อนจะลองถอย DACมาลองเล่นดู น้าอั๋นมี DAC ตัวไหนที่พอจะแนะนำได้ไหมครับ แบบราคาประหยัดสำหรับมือใหม่นะครับ :D

อย่างนั้นต้อง เล่น Young DAC ไปเยยครับ ทีเดียวจบครับน้าโจ  1138 1138

Zalfajoe

• *
  • แต้มสะสม 213 Points
  • Mood: Energetic
    Energetic
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0

อย่างนั้นต้อง เล่น Young DAC ไปเยยครับ ทีเดียวจบครับน้าโจ  1138 1138
โหนี่ราคาประหยัดแล้วเหรอเนี่ย Dac ตัวเดียวราคาเกิน system ที่มีเลย {Z} {Z}

นุกูล

• Administrator
  • *
  • แต้มสะสม 36855 Points
  • Music: Jazz
  • Browser:
  • Firefox 5.0 Firefox 5.0

ลองใช้ Kernel Streaming กับ foobar ดูนะครับ และมันก็ไม่สนใจว่าจะเป็น Dac อะไร หรือ Sound card อะไร มันมีหน้าที่แค่ by pass สัญญาณ Digital ไปที่อุปกรณ์์เท่านั้น โดยไม่ผ่าน Kmixer ของ windows ครับ เสียงที่ได้จะ Flat โดยไม่มีอะไรเลย ^^!

วันนี้ได้ลองดูกับตัว J. river แล้วครับ เสียงใช้ได้เลย ขนาดวอลลุ่มใน  J. river ก็ยังปรับไม่ได้

แบบนี้ดีครับ ทดสอบได้เลยว่า Player ตัวไหนเหมาะกับเรา เพราะมายังไงไปอย่างนั้นจริงๆ เดี๋ยวต้องไปหามาลองกับพี่ฟูหน่อย

ขอบคุณครับที่แนะนำ  (a)