ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: ถามเกี่ยวกับลำโพง subwoofer หน่อยครับ  (อ่าน 636 ครั้ง)

taejedimasterTopic starter

• Mid-end player
  • *
  • แต้มสะสม 9612 Points
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Music: Jazz
  • Movies: Action
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • Firefox 12.0 Firefox 12.0
ถามเกี่ยวกับลำโพง subwoofer หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:38:00 PM »

ปกติเพื่อนๆสมาชิกต่อสายไฟลำโพง sub ผ่านรางไฟหรือเครื่องกรองไฟกันหรือเปล่าครับ หรือว่าต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลยครับ แล้วระหว่างต่อผ่านเครื่องกรองไฟกับต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลยมีผลต่างกันเยอะไหมครับ

God-Mr.Sigman

• กลุ่มชอบแชร์
  • Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 19866 Points
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • My Favorites:
  • Awards No.2 Arcade Champions
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • Firefox 12.0 Firefox 12.0
Re: ถามเกี่ยวกับลำโพง subwoofer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:25:18 PM »

ปกติเพื่อนๆสมาชิกต่อสายไฟลำโพง sub ผ่านรางไฟหรือเครื่องกรองไฟกันหรือเปล่าครับ หรือว่าต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลยครับ แล้วระหว่างต่อผ่านเครื่องกรองไฟกับต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลยมีผลต่างกันเยอะไหมครับ

ค่อนข้าง ฟังยากหน่อยนะครับ
แต่แนะนำ ถ้าที่บ้าน ไฟ เดินปกติ ไม่มีไฟตก  ต่อ ตรงเข้าปลั๊ก ผนังเลยครับ ได้แรงปะทะ ที่ดีกว่า ผ่านเครื่องกรองไฟ ซึ่ง
่ผ่านเครื่องกรองไฟ ก็ปลอดภัยดีครับ เสียงเบสน่าจะสะอาดขึ้น แต่ว่า ความแรง แรงปะทะ ก็ น่าจะลดลงไปเหมือนกันครับ

ต้องเลือกเอาละครับ อยากได้ ความปลอดภัย เสียงสะอาด หรือ อยากได้ ความมันส์ แรงปะทะที่ดีกว่า

kitpan

• new entry player
  • *
  • แต้มสะสม 3765 Points
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • Firefox 10.0.2 Firefox 10.0.2
Re: ถามเกี่ยวกับลำโพง subwoofer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:08:48 AM »

เหมือนที่คณ God กล่าวมาครับ.....โดยส่วนตัวผมๆเคยลองทั้งสองอย่าง ผมว่าต่อตรงเข้าปลั๊กผนังดีกว่า ในช่วง Peak รู้สึกว่ามันเต็มดี ไม่อ่อนล้า และอีกอย่าง มันไม่ไปแย่ง Load ที่เครื่องกรองไฟ มันจะส่งผลให้อุปกรณ์ชิ้นอื่นๆที่ต่อพ่วงอยู่กับเครื่องกรองไฟมันได้กินกระแสอย่างเต็มที่ด้วยน่ะผมว่า  1138

+ เอ๊กซ์ +

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว
  • *
  • แต้มสะสม 345 Points
  • Music: สากลทุกประเภท
  • Movies: Action
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:20:10 PM »

ของผมต่อผ่าน ช่อง hi power โดยไม่ผ่านการกรอง ของ irg 600 อ่ะน่ะ ปลอดภัยใว้ก่อน  {A2}