ชื่อผู้ใช้งาน: รหัสผ่าน:

ผู้เขียนหัวข้อ: ช่วยแนะนำ integrated amp ให้ด้วยครับ  (อ่าน 5595 ครั้ง)

leeTopic starter

• วิทยุกระเป๋าหิ้ว
  • *
  • แต้มสะสม 499 Points
  • ชุดที่เล่น: Home Theater
  • Music: ฟังหมดทุกประเภท
  • Movies: ทุกประเภท
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0
ช่วยแนะนำ integrated amp ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:03:43 PM »

หลังจากที่ผมได้ CD maranzt 5004 แล้ว  ตอนมี้พอใจกับซีดี แล้ว และพอรู้แนวเสียงที่ตัวเองชอบแล้ว   เลยอยากได้ integrate  มาไว้ฟังเพลง  เคยลองมาทั้ง nad356   marantz7004  ยังไม่ชอบเท่าไร  เลยทดลองต่อ ฟังกับ AVR  onkyo  809   โหมด pure direct ชอบมากครับ เสียงโปร่ง พริ้ว ฟังสบาย  แต่ติดที่เสียงต่ำ  เบสมีน้อย  ไม่คอยมีน้ำหนัก  เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ  ว่า มี int.  ตัวไหนที่ให้เสียง  เหมือน onkyo 809  (โหมด puredirect) แต่ให้เสียงเบสที่มีพลัง และหนักแน่นกว่า เพราะเสียงเบสมันน้อยไปหน่อยครับ
ลำโพงที่ผมใช้ psb b6 
int  ของบไม่สูงนะครับ 2-3 หมื่น ประมาณนี้ครับ ถูกๆยิ่งดี <Dog> ขอบคุณครับ

jam

• Mini component
  • *
  • แต้มสะสม 2011 Points
  • ชุดที่เล่น: Stereo 2CH
  • Movies: Action
  • Windows Vista/Server 2008 Windows Vista/Server 2008
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0
Re: ช่วยแนะนำ integrated amp ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:11:04 PM »

ลองฟัง Moon i.5 เบสมีพลัง เสียงกลางมีน้ำมีนวล (แต่เสียงไม่โป่รง) ถ้าชอบลองหามือสองในเวปนี้ น่าจะมีปล่อยบ้าง หาไม่ได้จัดมือหนึ่งไปเลยครับ เกินงบแต่รับรองว่าคุ้ม

จาก

ชมรม คนรักน้อง Moon  1138

arte

• กลุ่มชอบแชร์
  • Hi-End player
  • *
  • แต้มสะสม 18718 Points
  • Windows 7/Server 2008 R2 Windows 7/Server 2008 R2
  • Browser:
  • Chrome 20.0.1132.57 Chrome 20.0.1132.57
Re: ช่วยแนะนำ integrated amp ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:54:43 AM »

ลองฟัง Moon i.5 เบสมีพลัง เสียงกลางมีน้ำมีนวล (แต่เสียงไม่โป่รง) ถ้าชอบลองหามือสองในเวปนี้ น่าจะมีปล่อยบ้าง หาไม่ได้จัดมือหนึ่งไปเลยครับ เกินงบแต่รับรองว่าคุ้ม

จาก

ชมรม คนรักน้อง Moon  1138
มือหนึ่งยังมีอยู่เหรอครับ นึกว่าหมดแล้ว

jam

• *
  • แต้มสะสม 2011 Points
  • Windows Vista/Server 2008 Windows Vista/Server 2008
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 7.0 MS Internet Explorer 7.0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:15:20 AM »

i.5 ไม่น่าจะมีแล้วครับ คงต้องเป็น 220i ครับ  {Z}

น้าอ้อ@Paradise

• Piyanas Team
  • *
  • แต้มสะสม 2190 Points
  • ชุดที่เล่น: เลือก
  • Music: เลือก
  • Movies: เลือก
  • My Favorites:
  • Mood:
  • Browser:
  • Chrome 20.0.1132.57 Chrome 20.0.1132.57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:24:18 AM »

ลองฟัง Int.Exposure 2012S2 ซิครับ ได้ทุกอย่างที่ต้องการ  1138 ~G~ ~G~ ~G~

Black Jack

• *
  • แต้มสะสม 678 Points
  • ชุดที่เล่น: HT/2 CH
  • Music: Jazz
  • Mac OS X Mac OS X
  • Browser:
  • Safari 5.1 Safari 5.1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:44:44 AM »

ลองหาโอกาสไปฟัง audiolab ดูนะครับ ใกล้เคียงงบที่ให้มา วัตต์อาจดูไม่มากแต่กำลังสำรองดีจังหวะจากโคนดี โปร่ง เกรนเนียนไม่หยาบกร้าน ทุ้มมีมวลมีน้ำหนัก ฟังติดหูง่าย ขับลำโพงสบาย ๆ

คม (บางแค)

• Piyanas Team
  • *
  • แต้มสะสม 16122 Points
  • Mood: Happy
    Happy
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 8.0 MS Internet Explorer 8.0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:39:32 PM »

exposure 2010s2 ผมว่าตัวนี้น่าจะให้เสียงทุกย่านที่ต้องการได้เกือบจะครบเลยนะครับทั้งปลายและแรงปะทะผมว่าน่าจะลงตัว

oat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:59:22 PM »

ผมขอด้วยคนครับ  exposure 2010s2  แรงปะทะดี  ปลายแหลมสะอาด รายระเอียดดีฟังสบาย

ตัวนี้ละครับน่าจะตอบโจทย์คุณพี่ได้ครับ

<L> <L> <L>

Tavorn

• *
  • แต้มสะสม 532 Points
  • Windows XP Windows XP
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 8.0 MS Internet Explorer 8.0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:20:22 PM »

i.5 ไม่น่าจะมีแล้วครับ คงต้องเป็น 220i ครับ  {Z}
i.5 คัว demo สาขาบางใหญ่เหลืออยู่หนึ่งตัวครับ ลื่นไหลดีครับ 1138

• *
  • Browser:
  • MS Internet Explorer 9.0 MS Internet Explorer 9.0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:41:40 AM »

ขอบคุณครับผม ต้องไปหาฟัง ซะแง้ว  ถ้าโดนจัดเลย  ต้องไปเสาะแสวงหาก่อนครับว่าที่ไหนมีให้ทดลองบ้าง จะเสียตังทั้งทีต้องเอาให้ชัวร์

• *
  • Browser:
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:46:04 AM »

โอ้วแม่เจ้าแต่ละตัวราคามันช่าง {Z} exposure 39,900   moon i.5  38,500

นุกูล

• Administrator
  • *
  • แต้มสะสม 37219 Points
  • My Favorites:
  • Browser:
  • Firefox 12.0 Firefox 12.0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 12:24:48 PM »

โอ้วแม่เจ้าแต่ละตัวราคามันช่าง {Z} exposure 39,900   moon i.5  38,500

ถ้าจะให้เสียงที่เราต้องการดีขึ้นมาอีกระดับนึงก็ต้องราคาก็ประมาณนี้ขึ้นไปละครับ

เพราะสิ่งที่คุณ lee ขาดหายไป มันคงจะหาได้ไม่ครบสำหรับแอมป์ระดับเริ่มต้นในราคาหมื่นต้นๆ หรือสองหมื่นแน่นอน

ถ้าไม่พร้อมก็เก็บทุนรอก่อนดีกว่า เล่นเครื่องเสียงนี่ต้องใจเย็นๆ อย่าใจร้อนครับ (a)

Black Jack

• *
  • แต้มสะสม 678 Points
  • Browser:
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 02:56:16 PM »

เท่าที่ผมเคยเล่นเคยผ่านอินทิเกรตแอมป์ในระดับราคาต่าง ๆ ในงบร่วม  5 หมื่นบาท มันแบ่งได้ 2 ทางกว้าง ๆ (ขอนอกเรื่องซะหน่อย)

เป็นแอมป์ที่เน้นพละกำลัง กับ แอมป์ที่เน้นเกรนของเสียงเป็นหลัก 

พวกเน้นกำลังสำรองดี ๆ ก็จะขับลำโพงยาก ๆ ได้ดีสมบูรณ์แต่เกรนเสียงไม่ขึ้นขั้น ละเมียดละไม หรือไฮเอ็นส์ พอฟังได้ดีในระดับเริ่มต้น ดีที่ไม่หยาบกร้าน แห้งแล้งในน้ำเสียง เรียกว่าดีกว่าเอาแอมป์ AVR ฟังเพลงเป็นไหน ๆ   อย่างเช่นแอมป์ nad รุ่นเล็ก ในซีรีย์ c3xx  ไล่แต่หมื่นไปจนสามสี่หมื่น ไปจนปรี เพาเวอร์ สี่ห้าหมื่น นั่น เด่นที่พละกำลังสำรอง แดมป์ปิ้งแฟคเตอร์สูง ขับกำลังได้หลากหลายคู่  ย้ำว่าขับได้แต่เกรนเสียงจะดีหรือไม่ก็ขึ้นกับคุณภาพแอมป์และเครื่องเคียงอีกทีนะครับ

ในขณะงบประมาณเท่ากันสี่ห้าหมื่นแอมป์อย่าง   exposure 2010s ที่เคยเล่น กำลังวัตต์  กำลังสำรองไม่สูงมาก ขับลำโพงได้แต่ต้องเลือกเสียหน่อยก่อน  ยิ่งลำโพงตั้งพื้นกินวัตต์ก็ต้องคิดก่อน ถ้าลำโพงตู้ปิดก็เลิกคุยกัน ขับได้แต่ไม่เต็มที่ แถมยังต้องดูห้องว่าเล็กใหญ่อีก แต่ถ้ามองในคุณภาพโดยเฉพาะเกรนเสียงแล้ว บอกได้คำเดียวว่ากินกันขาด ความละเมียดละไม สดฉ่ำ ปลายเสียงขยี้ฟองเบียร์  ปราศจากอาการขุ่นมัว หัวเสียง(อิมแพ็ค)หางเสียง และแอมเปี้ยนมากันครบหมด  แต่พอเอาลำโพงขับยากไปเล่นก็ถึงอวสานเซลล์แมน ยิ่งเร่งก็มีแต่เสียงกลางแหลม คุมลำโพงไม่อยู่ ออกอาการฟุ้งพล่า สะบัดช่อ หมดกำลังก่อนครบยก (ป.ล.เปิดคลาสิคที่เน้นไดนามิคกับเพลงออดิโอไฟล์เทสสลับกัน)      เป็นที่มาว่าถ้าจะเลือกซิมเต็มที่ลงตัว เลือกลำโพงให้ได้ก่อน จะได้เป็นตัวกำหนดแอมป์ไปในที่สุดครับ เรียกว่าคุณภาพไม่ได้วัดที่ปริมาณ เปิดดังกว่าทุ้มมากกว่า แต่ดูที่โครงสร้างของเสียงเป็นหลักครับ     ฉะนั้นถ้าในงบที่เท่า ๆ นั้นก็ต้องดูว่าซิสเต็มที่มีอยู่ว่าเหมาะกับแอมป์แบบไหนครับ

arte

• กลุ่มชอบแชร์
  • *
  • แต้มสะสม 18718 Points
  • Browser:
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 05:55:28 PM »

เท่าที่ผมเคยเล่นเคยผ่านอินทิเกรตแอมป์ในระดับราคาต่าง ๆ ในงบร่วม  5 หมื่นบาท มันแบ่งได้ 2 ทางกว้าง ๆ (ขอนอกเรื่องซะหน่อย)

เป็นแอมป์ที่เน้นพละกำลัง กับ แอมป์ที่เน้นเกรนของเสียงเป็นหลัก 

พวกเน้นกำลังสำรองดี ๆ ก็จะขับลำโพงยาก ๆ ได้ดีสมบูรณ์แต่เกรนเสียงไม่ขึ้นขั้น ละเมียดละไม หรือไฮเอ็นส์ พอฟังได้ดีในระดับเริ่มต้น ดีที่ไม่หยาบกร้าน แห้งแล้งในน้ำเสียง เรียกว่าดีกว่าเอาแอมป์ AVR ฟังเพลงเป็นไหน ๆ   อย่างเช่นแอมป์ nad รุ่นเล็ก ในซีรีย์ c3xx  ไล่แต่หมื่นไปจนสามสี่หมื่น ไปจนปรี เพาเวอร์ สี่ห้าหมื่น นั่น เด่นที่พละกำลังสำรอง แดมป์ปิ้งแฟคเตอร์สูง ขับกำลังได้หลากหลายคู่  ย้ำว่าขับได้แต่เกรนเสียงจะดีหรือไม่ก็ขึ้นกับคุณภาพแอมป์และเครื่องเคียงอีกทีนะครับ

ในขณะงบประมาณเท่ากันสี่ห้าหมื่นแอมป์อย่าง   exposure 2010s ที่เคยเล่น กำลังวัตต์  กำลังสำรองไม่สูงมาก ขับลำโพงได้แต่ต้องเลือกเสียหน่อยก่อน  ยิ่งลำโพงตั้งพื้นกินวัตต์ก็ต้องคิดก่อน ถ้าลำโพงตู้ปิดก็เลิกคุยกัน ขับได้แต่ไม่เต็มที่ แถมยังต้องดูห้องว่าเล็กใหญ่อีก แต่ถ้ามองในคุณภาพโดยเฉพาะเกรนเสียงแล้ว บอกได้คำเดียวว่ากินกันขาด ความละเมียดละไม สดฉ่ำ ปลายเสียงขยี้ฟองเบียร์  ปราศจากอาการขุ่นมัว หัวเสียง(อิมแพ็ค)หางเสียง และแอมเปี้ยนมากันครบหมด  แต่พอเอาลำโพงขับยากไปเล่นก็ถึงอวสานเซลล์แมน ยิ่งเร่งก็มีแต่เสียงกลางแหลม คุมลำโพงไม่อยู่ ออกอาการฟุ้งพล่า สะบัดช่อ หมดกำลังก่อนครบยก (ป.ล.เปิดคลาสิคที่เน้นไดนามิคกับเพลงออดิโอไฟล์เทสสลับกัน)      เป็นที่มาว่าถ้าจะเลือกซิมเต็มที่ลงตัว เลือกลำโพงให้ได้ก่อน จะได้เป็นตัวกำหนดแอมป์ไปในที่สุดครับ เรียกว่าคุณภาพไม่ได้วัดที่ปริมาณ เปิดดังกว่าทุ้มมากกว่า แต่ดูที่โครงสร้างของเสียงเป็นหลักครับ     ฉะนั้นถ้าในงบที่เท่า ๆ นั้นก็ต้องดูว่าซิสเต็มที่มีอยู่ว่าเหมาะกับแอมป์แบบไหนครับ
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ จดๆๆ <L>

• *
  • Browser:
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 11:23:25 PM »

ขอบคุณ น้า black  jack  ที่ให้ความรู้ดีๆครับ   เรื่องการเลือกลำโพง ผมใช้  psb  b6 ครับ  เป็นจุดเริ่มต้นเลยที่ทำให้ผมหันมาฟังเพลงอีกครั้ง  หลังจากที่เลิกฟังไปนาน  ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดียังไง ครับ แต่ฟังทีไรก็ชอบเสียงที่ได้  เคยลอง ฺB W   kef   และอื่นๆ บ้างแล้วแต่ชอบ b6  นะครับ อันนี้ชอบส่วนตัวครับ  ราคาไม่แพงมากคิดจะเปลี่ยนแต่ก็ยังติดใจมันอยู่ครับ คือ ลองเอาไปเล่นกับเพลงที่ฟังเพลินๆ  พริ้วๆ มันก็ทำได้  เอาไปเล่นกับเพลงที่หนักเบสลึกๆ มันก็ทำได้ครับ เลยชอบ
 ส่วนแอมป์ น่าจะเป็นอย่างที่น้า แนะนำครับ เพราะเมื่อวานไปฟัง  moon  i5  มาแล้ว ฟังสบาย เบสลึก นุ่มๆ แต่ปลายแหลมที่ยังไม่เปิดโปร่งปิ้งๆ ย่างใจต้องการเทาไร ครับ (เป็นอย่างที่พี่ๆแนะนำจริงๆด้วย  และอีกอย่างเหมือนพลังๆมันยังขับ  b6 ได้ไม่สุดเท่าไร )   
ที่เหลือต้องไปหาฟังเจ้า exposure ให้ได้ว่าจะโดนหรือเปล่า 1138   
ขอบคุณอีกครั้งครับ กับคำแนะนำ